ആവേശങ്ങളുടെ അലകളുമായി സെക്കുലർ ഫെസ്റ്റ്

സമൂഹമാധ്യമത്തിൽ പങ്കിടുക

🎵 ഉള്ളടക്കം വായിച്ചു കേൾപ്പിക്കുക 🎵

നാസ്തിക് നേഷൻ തിരുവനന്തപുരം നഗരത്തിൽ മെയ് ദിനത്തിൽ സെക്കുലർ ഫെസ്റ്റ് സംഘടിപ്പിച്ചു. കലാപരമായ ശിൽപങ്ങൾക്കും ശാന്തമായ കായൽപരപ്പിനും പേരുകേട്ട, മനോഹരമായ വിനോദസഞ്ചാര ആകർഷണങ്ങളിലൊന്നുമാണ് വേളി ടൂറിസ്റ്റ് വില്ലേജിലാണ് ഫെസ്റ്റ് ക്രമീകരിച്ചിരുന്നത്. മതേതര കേരളത്തിന്റെ തത്ത്വചിന്തകനായ മൈത്രേയൻ, കൂടുതൽ പ്രശസ്തയായ വനിതാ സഹപ്രവർത്തകയായ ബിന്ദു അമ്മിണിക്കൊപ്പം ശബരിമലയിൽ പ്രവേശിച്ച് ചരിത്രമെഴുതിയ കനകദുർഗയും ഫെസ്റ്റിലെ കേന്ദ്രബിന്ദുകളായി. ഇപ്പോൾ മതേതര കുടുംബങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനുള്ള വളരെ ജനപ്രിയ സംരംഭമായ, കേരളത്തിലെ മികച്ച സെക്കുലർ മാര്യേജ് സോഷ്യൽ മീഡിയ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകളുടെ സ്ഥാപകനായ മനു മനുഷ്യജാതിയും തന്റെ ലിവിംഗ് ടുഗെദർ പങ്കാളിയോടൊപ്പം പരിപാടിയിൽ പങ്കെടുത്തു. സെക്കുലർ ഫോർമാറ്റിൽ ജീവിതം ആഘോഷിക്കുന്നതിന്റെ പ്രാധാന്യം വിവരിച്ചുകൊണ്ട് മുതിർന്ന യുക്തിവാദി നേതാവായ ശ്രീനി പട്ടത്താനം പരിപാടിക്ക് തുടക്കം കുറിച്ചു. മതഭ്രാന്തന്മാർ സാധാരണക്കാരിൽ നിന്ന് ആഘോഷങ്ങൾ എടുത്തുകളഞ്ഞത് ബാക്കിയുള്ളവരുടെ ജീവിതം കൂടുതൽ ദുഷ്കരമാക്കുന്നുവെന്ന വസ്തുത അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി. നമ്മൾ ഒരു വീണ്ടെടുപ്പിന് തയ്യാറെടുക്കേണ്ട സമയമാണിതെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.

ലോകത്തിന്റെ ഈ ഭാഗത്ത് ആദ്യമായി ലൈംഗികത്തൊഴിലാളികൾക്കായി വർക്കേഴ്‌സ് യൂണിയൻ രൂപീകരിക്കാനുള്ള നീക്കത്തിന് തുടക്കമിട്ട ആക്ടിവിസ്റ്റും, പ്രഭാഷകനും, തത്ത്വചിന്തകനും ആയ മൈത്രേയൻ, സെഷനിൽ ഉടനീളം സദസ്സുമായി ഇടപഴകി. സമാധാനപരമായ മതേതര ജീവിതത്തിലേക്കുള്ള സമാധാനപരമായ പരിവർത്തനത്തിന് കൂടുതൽ ഇടം സൃഷ്ടിക്കുന്ന മതേതര ആഘോഷങ്ങൾ ദിനാചരണമായി മാറണമെന്ന് അദ്ദേഹം അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. എല്ലാ കാര്യങ്ങളിലും പാരമ്പര്യം തകർക്കാൻ അദ്ദേഹം സദസ്സിനോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. സെക്യുലർ പോപ്പ് ഗായകൻ റെജു ശിവദാസ് സാപിയൻസ് സെക്യുലർ ആർട്ടിസ്റ്റും ഗായകനും എന്ന നിലയിലുള്ള തന്റെ അനുഭവം പങ്കുവെച്ച് സദസ്സിനെ ആകർഷിച്ചു. അദ്ദേഹം തന്റെ സംഖ്യകളിലൊന്ന് പാടി സദസ്സിലുണ്ടായിരുന്ന എല്ലാവരെയും ആവേശത്തിലാഴ്ത്തി.

ലിംക ബുക്ക് ഓഫ് റെക്കോർഡ്സിൽ ഇടം നേടിയ, ശ്രദ്ധേയനും പ്രഗത്ഭനുമായ പ്രാദേശിക ചരിത്രകാരൻ വെള്ളനാട് രാമചന്ദ്രൻ, പ്രാദേശിക ചരിത്രത്തിന്റെ ഇരട്ടത്താപ്പിലേക്ക് സദസ്സിനെ നയിച്ചു. യഥാർത്ഥത്തിൽ ചരിത്രം സൃഷ്ടിച്ച നാട്ടുകാരെ പലപ്പോഴും അവഗണിക്കുകയും വിസ്മൃതിയിലേക്ക് തള്ളിവിടുകയും ചെയ്യുന്നുവെന്ന് അദ്ദേഹം അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. ശബരിമല ക്ഷേത്രത്തിലെ പ്രതിഷ്ഠ ഒരു കാരണവശാലും കേരളത്തിൽ അധിഷ്‌ഠിതമായ ഒരു പ്രാദേശിക ദൈവമല്ലെന്നും അത് തൊട്ടടുത്ത സംസ്ഥാനമായ തമിഴ്‌നാട്ടിലെ ദൈവമാണെന്നും കനകദുർഗയുടെ സാന്നിധ്യത്തിൽ അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു . തമിഴ്‌നാട്ടിലെ വ്യാപാരികളും കള്ളക്കടത്തുകാരും തങ്ങളുടെ താൽപര്യങ്ങൾ സംരക്ഷിക്കാനാണ് ഈ ക്ഷേത്രം നിർമ്മിച്ചത്. ശബരിമലയിലെ ബ്രഹ്മചര്യം സംബന്ധിച്ച ചോദ്യവും സ്ത്രീ നിരോധനവും വ്യാജമാണെന്ന് അദ്ദേഹം ചൂണ്ടിക്കാട്ടി.

തുറന്നുപറയുന്ന ഫെമിനിസ്റ്റും യുവ സാമൂഹിക വിമർശകയുമായ ശ്രീലക്ഷ്മി അറയ്ക്കൽ അവതരിപ്പിച്ച , ലൈംഗികത, പുരുഷാധിപത്യം എന്നിവ പ്രേക്ഷകരെ കൗതുകപ്പെടുത്തി. ഷാജി കിഴക്കേടത്ത് വിപുലവും പുതിയതുമായ ‘ സെക്കുലർ ഹിസ്റ്ററി എക്‌സിബിഷൻ ‘ സ്ഥാപിച്ചുകൊണ്ട് വേദിയെ കൂടുതൽ ആകർഷകവും വിദ്യാഭ്യാസപരവുമാക്കി. അദ്ദേഹത്തിന്റെ പ്രദർശനം സംസ്ഥാനത്തെ മുഴുവൻ മതേതര നവോത്ഥാന പരിവർത്തങ്ങളെയും ഏതാനും ഡസൻ ചിത്രങ്ങളിൽ ഒതുക്കി കാണികളെ അത്ഭുതപ്പെടുത്തി.

മുതിർന്ന സെക്യുലറിസ്റ്റും പ്രഗത്ഭ അക്കാദമിഷ്യനുമായ ശ്രീകുമാർ വിചാരബിന്ദു, മതരഹിത ജീവിതം സൃഷ്ടിക്കുന്നതിൽ ദീർഘകാലമായി ഇടപെട്ടുകൊണ്ട് സെഷനിൽ സംസാരിച്ചു. ഉന്നതകുലജാതി എന്ന് വിളിക്കപ്പെടുന്ന വികസിത നായർ കുടുംബത്തിൽ നിന്നാണ് താനുണ്ടായതെങ്കിലും അതിലൊന്നും താൻ ശ്രദ്ധിച്ചില്ലെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. പിൽക്കാലത്ത് ഒരു മികച്ച അക്കാദമിഷ്യൻ കൂടിയായിത്തീർന്ന ഒരു ക്രിസ്ത്യൻ പെൺകുട്ടിയെ വിവാഹം കഴിച്ച്, അവരുടെ മക്കളെ അവർ ഒരിക്കലും മതവികാരങ്ങൾക്ക് വിലകൽപ്പിക്കാത്ത രീതിയിൽ വളർത്തി, അവൻ തന്റെ ജീവിതത്തിലെ ഓരോ നിമിഷവും മതേതരത്വം ശ്വസിച്ചുകൊണ്ടിരുന്നു. ദമ്പതികളുടെ എല്ലാ കുട്ടികളും ഇസ്ലാം ഉൾപ്പെടെയുള്ള മറ്റ് മതങ്ങളിൽ നിന്നുള്ളവരെ വിവാഹം കഴിച്ചു. ഒരു മുത്തച്ഛനായതിനാൽ, അദ്ദേഹത്തിന്റെ ചെറുമക്കൾ പലപ്പോഴും അദ്ദേഹത്തിന്റെ മതത്തെക്കുറിച്ച് ചോദിക്കും. താൻ വെറുമൊരു മതേതരനാണെന്നും മനുഷ്യനാണെന്നും അഭിമാനത്തോടെ പറയും.

manushyakalyanam.com എന്ന വെബ്‌സൈറ്റിൽ നിന്നുള്ള അബിത ഫെസ്റ്റിൽ പങ്കെടുക്കുന്നവർക്ക് താൻ പ്രതിനിധീകരിക്കുന്ന സ്ഥാപനം വാഗ്ദാനം ചെയ്യുന്ന സേവനങ്ങൾക്കായി സൗജന്യ രജിസ്ട്രേഷൻ കൗണ്ടർ നൽകി.

ശിവദാസൻ പിള്ള സെഷനിൽ അവയവങ്ങളും ശരീരങ്ങളും ദാനം ചെയ്യാനും പാരമ്പര്യങ്ങളിൽ നിന്നും മതപരമായ ആചാരങ്ങളിൽ നിന്നും വിട്ടുനിൽക്കാനും ഉള്ള അവസരം നൽകി.

ഓരോ പ്രസംഗികന്റെയും ചർച്ചകളിലും ചോദ്യോത്തര സെഷനുകളിലും ഒട്ടുമിക്ക പ്രേക്ഷക അംഗങ്ങളും പങ്കെടുത്തു. പ്രേക്ഷകരിൽ നിന്ന് പലരും സ്വന്തം അനുഭവങ്ങളും നിർദ്ദേശങ്ങളും പങ്കുവെക്കുന്നതായി കണ്ടു . ചിലർ മൊബൈൽ ഫോണിൽ കരോക്കെ ഉപയോഗിച്ച് ഒരു ജനപ്രിയ സിനിമാ ഗാനം ആലപിച്ചു. ചിലർ തമാശ പറഞ്ഞ് പ്രഭാഷകരുടെ ഇടിമുഴക്കം തട്ടിയെടുത്തു.

ഉല്ലാസകരമായ ഉച്ചഭക്ഷണ സമയത്തിലേക്ക് കടന്ന ശേഷം, പങ്കെടുക്കുന്നവർ പരസ്പരം ആശയവിനിമയത്തിൽ ഏർപ്പെടുകയും ആ ദിവസത്തെ അത് ആവശ്യപ്പെടുന്ന രീതിയിൽ ബഹുമാനിക്കുകയും ചെയ്തു. പങ്കെടുത്തവർ അടുത്തുള്ള വിനോദസഞ്ചാര കേന്ദ്രങ്ങളിലേക്ക് ചിതറി, പരിപാടിയുടെ തിരശ്ശീല താഴേക്ക് ചലിച്ചു.

സോഷ്യൽ മീഡിയയ്ക്കും മറ്റ് ഓൺലൈൻ, ഓഫ്‌ലൈൻ പരസ്യ പ്ലാറ്റ്‌ഫോമുകൾക്കുമായി ഇവന്റിനായി അതിശയകരമായ പ്രൊമോ വിഷ്വലുകൾ സൃഷ്ടിക്കുന്നതിനൊപ്പം ഷൈൻ കുമാർ സെക്യുലർ ഫെസ്റ്റിന്റെ വീഡിയോഗ്രാഫ് ചെയ്തു.

ഫെസ്റ്റിന് സ്ഥലവും ഭക്ഷണവും ഒരുക്കിയ വേളി യൂത്ത് ഹോസ്റ്റലിലെ ഉദ്യോഗസ്ഥർക്ക് സംഘാടക സംഘം നന്ദി പറഞ്ഞു.

 2,777 കാഴ്ച


സമൂഹമാധ്യമത്തിൽ പങ്കിടുക

മറുപടി രേഖപ്പെടുത്തുക

താങ്കളുടെ ഇമെയില്‍ വിലാസം പ്രസിദ്ധപ്പെടുത്തുകയില്ല.

yerdu logo