നയതന്ത്ര ബാഗിലൂടെ ലോകത്തെ ഞെട്ടിച്ച കയറ്റുമതികൾ;നൈജീരിയൻ മന്ത്രി മുതൽ ക്യൂബൻ സിഗാറുകൾ വരെ

🎵 ഉള്ളടക്കം വായിച്ചു കേൾപ്പിക്കുക 🎵

ജൂലൈ 5നാണ് ഇന്ത്യയിൽ ആദ്യമായി ഡിപ്ലോമാറ്റിക് ബാഗേജിലൂടെ സ്വർണക്കടത്ത് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യുന്നത്. ഇതിന് പിന്നാലെയാണ് നയതന്ത്ര ബാഗിന്റെ സുരക്ഷിതത്വത്തെ കുറിച്ചും, അവയുടെ ഇമ്യൂണിറ്റിയെ കുറിച്ചുമുള്ള ചർച്ചകൾ ഉടലെടുക്കുന്നത്. ഇന്ത്യയിൽ സ്വർണക്കടത്ത് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെടുന്നത് ഇതാദ്യമാണെങ്കിലും മുമ്പും വിലപിടിപ്പുള്ള മറ്റ് വസ്തുക്കൾ കടത്തിയതായി റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

എന്തിനേറെ, നൈജീരിയയിൽ ഒരു മന്ത്രിയെ വരെ ഇത്തരത്തിൽ കടത്തപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്നാണ് വിവരം. എന്നാൽ ഈ സംഭവത്തിന് സ്ഥിരീകരണമില്ല. ഇത്തരത്തിൽ നയതന്ത്ര ബാഗിലൂടെ ലോകത്തെ ഞെട്ടിച്ച കയറ്റുമതികൾ ഏതൊക്കെയെന്ന് അറിയാം

*രണ്ടാം ലോകമഹായുദ്ധകാലത്ത് വിൻസ്റ്റൺ ചർച്ചിലിന് ക്യൂബൻ സിഗാറുകളുടെ കയറ്റുമതി ലഭിച്ചതായി റിപ്പോർട്ടുണ്ട്.

*1964ൽ മൊറോക്കൻ വംശജനായ ഇസ്രായേലി ഡബിൾ ഏജന്റ് മൊർദെഖായി ലൂക്കിന് മയക്കുമരുന്ന് നൽകി ബന്ധിപ്പിച്ച് റോമിലെ ഈജിപ്ഷ്യൻ എംബസിയിൽ നയതന്ത്ര മെയിലിംഗ് ക്രേറ്റിൽ കടത്താൻ ശ്രമം നടന്നിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ ഇറ്റാലിയൻ അധികൃതർ അദ്ദേഹത്തെ രക്ഷപ്പെടുത്തി.

*അമേരിക്കൻ എംബസി പിടിച്ചെടുക്കുന്നതിനിടെ രക്ഷപ്പെട്ട ആറ് അമേരിക്കൻ നയതന്ത്ര ഉദ്യോഗസ്ഥരെ ഇറാനിൽ നിന്ന് രക്ഷിക്കുന്നതിനായി കനേഡിയൻ സർക്കാർ പാസ്‌പോർട്ടുകളും മറ്റ് വസ്തുക്കളും നയതന്ത്ര ബാഗ് വഴി ടെഹ്‌റാനിലേക്ക് അയച്ചിട്ടുണ്ട്.

*1982 ലെ ഫാക്ക്‌ലാന്റ് യുദ്ധത്തിൽ, അർജന്റീന സർക്കാർ ഒരു നയതന്ത്ര ബാഗ് ഉപയോഗിച്ച് സ്‌പെയിനിലെ അവരുടെ എംബസിയിലേക്ക് നിരവധി ലിംപറ്റ് ഖനികൾ കടത്തിക്കൊണ്ടുപോയിട്ടുണ്ട്. ഓപറേഷൻ ആൽജിസിറാസിൽ ഇത് ഉപയോഗിക്കാൻ രഹസ്യ പദ്ധതിയിട്ടു. ജിബ്രാൾട്ടർ കടലിടുക്കിൽ റോയൽ നേവി ഡോക്ക് യാർഡിൽ നങ്കൂരമിട്ടിരുന്ന ബ്രിട്ടീഷ് യുദ്ധക്കപ്പൽ സ്‌ഫോടനത്തിൽ തകർക്കുക എന്നതായിരുന്നു അർജന്റീന ഏജന്റുമാരുടെ ലക്ഷ്യം. എന്നാൽ പദ്ധതി നടപ്പിലാകും മുമ്പും സ്പാനിഷ് പൊലീസ് ഇത് തടഞ്ഞു.

*1984ൽ ഡിക്കോ അഫെയറിൽ മുൻ നൈജീരിയൻ മന്ത്രി ഉമാരു ഡിക്കോയെ തട്ടിക്കൊണ്ടുപോയി ഷിപ്പിംഗ് ക്രേറ്റിൽ പാർപ്പിച്ചതായി റിപ്പോർട്ടുണ്ട്. വിചാരണയ്ക്കായി യുകെയിൽ നിന്ന് നൈജീരിയയിലേക്ക് തിരികെ കൊണ്ടുപോകാനുള്ള ശ്രമത്തിലായിരുന്നു ഇത്. എന്നാൽ അദ്ദേഹത്തെ പാർപ്പിച്ചത് നയതന്ത്ര ബാഗായി പരിഗണിക്കാൻ സാധിക്കില്ലെന്നും, ഇത് ബ്രിട്ടീഷ് പൗരന്മാർക്ക് തുറക്കാൻ അനുവാദമുണ്ടെന്നുമാണ് വാദം.

*1984 ൽ ലണ്ടനിലെ ലിബിയൻ എംബസിയിൽ ഡബ്ല്യുപിസി യോൺ ഫ്‌ലെച്ചറിനെ വെടിവച്ചുകൊല്ലാൻ ഉപയോഗിച്ച സ്റ്റെർലിംഗ് സബ് മെഷീൻ തോക്ക് 21 നയതന്ത്ര ബാഗുകളിലൊന്നിലാണ് യുകെയിൽ നിന്ന് കടത്തിയത്.

*2008 മെയ് മാസത്തിൽ അന്താരാഷ്ട്ര ബഹിരാകാശ നിലയത്തിലെ ടോയ്‌ലറ്റിന് പകരമുള്ള പമ്പ് റഷ്യയിൽ നിന്ന് അമേരിക്കയിലേക്ക് ഒരു നയതന്ത്ര സഞ്ചിയിൽ അയച്ചിട്ടുണ്ട്. അടുത്ത ഷട്ടിൽ മിഷന്റെ ലിഫ്‌റ്റോഫിന് മുമ്പായി എത്തിച്ചേരാനായിരുന്നു ഇത്.

*2012 ജനുവരിയിൽ ഇക്വഡോറിൽ നിന്ന് നയതന്ത്ര സഞ്ചിയിൽ 40 കിലോഗ്രാം കൊക്കെയ്ൻ കടത്തിയതായി ഇറ്റലി കണ്ടെത്തി.

 1,077 കാഴ്ച

മറുപടി രേഖപ്പെടുത്തുക

താങ്കളുടെ ഇമെയില്‍ വിലാസം പ്രസിദ്ധപ്പെടുത്തുകയില്ല.

yerdu logo