വിശുദ്ധ ബർത്തലോമിയോ ഡേ കൂട്ടക്കൊല

സമൂഹമാധ്യമത്തിൽ പങ്കിടുക

🎵 ഉള്ളടക്കം വായിച്ചു കേൾപ്പിക്കുക 🎵

പതിനാറാം നൂറ്റാണ്ടിലെ നവീകരണ കാലഘട്ടത്തിൽ ഫ്രാൻസിലെ പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകൾക്കെതിരെ പാരിസിലെ ആക്രമാസക്തരായ കത്തോലിക്കാ ജനക്കൂട്ടം നടത്തിയ കൂട്ടകൊലപാതകങ്ങളാണ് വിശുദ്ധ ബർത്തലോമിയോ ഡേ കൂട്ടക്കൊല എന്നറിയപ്പെടുന്നത്. ഫ്രാൻസിലെ രാജാവായ ചാൾസ് ഒമ്പതാമന്റെ സഹോദരിയുമായുള്ള പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാരനായ നേവറിലെ ഹെൻറി മൂന്നാമന്റെ വിവാഹവുമായി ബന്ധപ്പെട്ടാണ് 10,000-30,000 പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാർ കൊല്ലപ്പെട്ട കൂട്ടക്കൊല അരങ്ങേറിയത്. ഫ്രാൻസിലെ ഉന്നതരും പ്രമുഖരും സാധാരണക്കാരുമായ പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാർ പലരും വിവാഹത്തിൽ പങ്കെടുക്കാൻ കത്തോലിക്കാ നഗരമായ പാരിസിൽ ഒത്തുകൂടിയിരുന്നു.23-August-1572ആസന്നമായ വിവാഹം ഫ്രാൻസിൽ പലയിടങ്ങളിലായി ചിതറിക്കിടന്നിരുന്ന സമൂഹമായ പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് ക്രിസ്ത്യാനികളുടെ ഒത്തുചേരലിലേക്ക് നയിച്ചു. അവരുടെ ആദരണീയനായ നേതാവ് ആയിരുന്നു അഡ്മിറൽ ഗാസ്പാടി ഡി കോലിഗ്‌നി. എന്നാൽ പാരിസ് ഒരു തീവ്ര പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് വിരുദ്ധ നഗരം ആയിരുന്നു. തീവ്ര കത്തോലിക്കർ ആയ പാരിസുകാർ അവരുടെ സാന്നിധ്യം സ്വീകാര്യമല്ലെന്നു കരുതി. കത്തോലിക്കാ വിദ്വെഷ പ്രാസംഗികരുടെ പ്രചോദനം ഉൾക്കൊണ്ടുകൊണ്ട് ഫ്രാൻസിലെ ഒരു രാജകുമാരി ഒരു കാൽവിനിസ്റ്റിനെ വിവാഹം കഴിച്ചതിൽ ജനങ്ങൾ പരിഭ്രാന്തരായി. മാത്രമല്ല പാർലമെന്റിന്റെയും റോയൽ കോർട്ടിന്റെയും എതിർപ്പ് രാഷ്ട്രിയ സംഘർഷത്തിനും കാരണമായിരുന്നു വിവാഹത്തിനുശേഷം കൊളിഗ്നിയും പ്രമുഖ ഹ്യൂഗനോട്ടുകളും പാരീസിൽ താമസിച്ചു. ഓഗസ്റ്റ് 22 ന് ലൂവറിൽ നിന്ന് കോളിഗ്നിയുടെ വീട്ടിലേക്ക് മടങ്ങുമ്പോൾ ഒരു കൊലപാതക ശ്രമം നടന്നു. മുകളിലത്തെ ജാലകത്തിൽ നിന്ന് വെടിയേറ്റ അദ്ദേഹത്തിന് ഗുരുതരമായി പരിക്കേറ്റു. ഇതിനു ഉത്തരവാദികൾ ആരാണെന്ന് ഇന്നും തീരുമാനമായിട്ടില്ല. കോളിഗ്നിയെ വധിക്കാൻ ശ്രമിച്ചത് കൂട്ടക്കൊലയിലേക്ക് നയിച്ച പ്രതിസന്ധിക്ക് കാരണമായി. അഡ്മിറൽ ഡി കോളിഗ്നി ഏറ്റവും ബഹുമാന്യനായ പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് നേതാവായിരുന്നു. കൂട്ടക്കൊലക്ക് പ്രേരണ നൽകി എന്നു കരുതപ്പെടുന്ന രാജാവിന്റെ അമ്മയെ അവിശ്വസിച്ചിരുന്നെങ്കിലും രാജാവുമായി അടുത്ത ബന്ധം പുലർത്തിയിരുന്നു. പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാരിൽ നിന്നുള്ള പ്രതികാരത്തിന്റെ അപകടത്തെക്കുറിച്ച് അറിഞ്ഞ രാജാവും കോടതിയും അദ്ദേഹത്തിന്റെ രോഗബാധിതനായ കോളിഗ്നിയെ സന്ദർശിക്കുകയും കുറ്റവാളികൾക്ക് ശിക്ഷ ലഭിക്കുമെന്ന് വാഗ്ദാനം ചെയ്യുകയും ചെയ്തു. രാജാവിന്റെ അമ്മ അത്താഴം കഴിക്കുന്നതിനിടയിൽ ചില പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാർ കയറിവരികയും നീതി ആവശ്യപ്പെട്ട് പൊട്ടിക്കരയുകയും ചിലർ ഭയാനകമായ രീതിയിൽ സംസാരിക്കുകയും ചെയ്തു. അതേത്തുടർന്ന് പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് പ്രതികാര നടപടികളെക്കുറിച്ചുള്ള ഭയം വർദ്ധിച്ചു. കൊളിഗ്നിയുടെ 4,000 പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് സൈനികർ പാരീസിന് പുറത്ത് തമ്പടിച്ചതായി കിംവദന്തികൾ പ്രചരിച്ചു. ആക്രമിക്കാൻ പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നതായി തെളിവുകളൊന്നും ഇല്ലെങ്കിലും നവീകരണക്കാർ നഗര ജനതയോടു പ്രതികാരം ചെയ്യുമെന്ന് നഗരത്തിലെ കത്തോലിക്കർ ഭയപ്പെട്ടു.അന്ന് വൈകുന്നേരം കാതറിൻ തന്റെ ഇറ്റാലിയൻ ഉപദേഷ്ടാക്കളായ ആൽബർട്ട് ഡി ഗോണ്ടി, കോംടെ ഡി റെറ്റ്സ് എന്നിവരുമൊത്ത് ടുയിലറീസ് കൊട്ടാരത്തിൽ ഒരു മീറ്റിംഗ് നടത്തി. ഓഗസ്റ്റ് 23 വൈകുന്നേരം, പ്രതിസന്ധിയെക്കുറിച്ച് ചർച്ച ചെയ്യാൻ കാതറിൻ രാജാവിനെ കാണാൻ പോയി. കൂടിക്കാഴ്ചയുടെ വിശദാംശങ്ങളൊന്നും നിലനിൽക്കുന്നില്ലെങ്കിലും, പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് നേതാക്കളെ ഉന്മൂലനം ചെയ്യാനുള്ള തീരുമാനം ചാൾസ് ഒൻപതും അമ്മയും എടുത്തതായി കരുതപ്പെടുന്നു.ഈ തീരുമാനത്തിന് തൊട്ടുപിന്നാലെ പാരീസിലെ മുനിസിപ്പൽ അധികൃതരെ വിളിപ്പിച്ചു. ഒരു പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് പ്രക്ഷോഭത്തിന്റെ ശ്രമം തടയാൻ നഗരകവാടങ്ങൾ അടച്ച് പൗരന്മാരെ ആയുധമാക്കാൻ അവരോട് ആവശ്യപ്പെട്ടു. പ്രമുഖ പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാരുടെ പട്ടിക കൊല്ലാനുള്ള ചുമതല രാജാവിന്റെ സ്വിസ് കൂലിപ്പടയാളികൾക്ക് നൽകി. സംഭവങ്ങളുടെ കൃത്യമായ കാലഗണന നിർണ്ണയിക്കാനും കൊലപാതകം ആരംഭിച്ച സമയം അറിയാനും ഇന്ന് ബുദ്ധിമുട്ടാണ്. ഫ്രാൻസിലെ രാജാക്കന്മാരുടെ ഇടവക ദേവാലയമായ ലൂവ്രെക്ക് സമീപമുള്ള സെന്റ് ജെർമെയ്ൻ എൽ ആക്സറോയിസിന്റെ പള്ളിയിൽ (അർദ്ധരാത്രിക്കും പ്രഭാതത്തിനും ഇടയിൽ) മാറ്റിനുകൾക്കായി മണി മുഴക്കുന്നതിലൂടെ ഒരു സിഗ്നൽ നൽകിയതായി സൂചനകളുണ്ട്. സ്വിസ് കൂലിപ്പടയാളികൾ പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് പ്രഭുക്കന്മാരെ ലൂവ്രെ കോട്ടയിൽ നിന്ന് പുറത്താക്കുകയും തെരുവുകളിൽ അറുക്കുകയും ചെയ്തു.തുടർന്ന് ഗുരുതരമായി പരിക്കേറ്റു വിശ്രമത്തിലായിരുന്ന അഡ്മിറൽ കോലിഗ്നിയെ അതിക്രമിച്ചുകടന്ന ഗ്യൂസിന്റെ നേതൃത്വത്തിലുള്ള ഒരു സംഘം കിടക്കയിൽ നിന്ന് വലിച്ചിഴച്ച് കൊന്നു, മൃതദേഹം ജനാലയിൽ നിന്ന് വലിച്ചെറിഞ്ഞു. കെട്ടിടത്തിലെ പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് പ്രഭുക്കന്മാർ തങ്ങളുടെ നേതാവിനെ കൊന്നവർക്കെതിരെ ആദ്യം ഒരു പോരാട്ടം നടത്തി. ഉയർന്നുവന്ന പിരിമുറുക്കം ജനകീയ അക്രമത്തിന്റെ ഒരു തരംഗത്തിൽ പൊട്ടിത്തെറിച്ചു. സാധാരണക്കാരും സ്ത്രീകളും കുട്ടികളും ഉൾപ്പെടെ നഗരത്തിലുടനീളം പ്രൊട്ടസ്റ്റൻറുകാരെ വേട്ടയാടാൻ തുടങ്ങി. പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാർക്ക് വീടുകളിൽ നിന്ന് രക്ഷപ്പെടാൻ കഴിയാത്തവിധം തെരുവുകൾ തടയാൻ ചങ്ങലകൾ ഉപയോഗിച്ചിരുന്നു. മരിച്ചവരുടെ മൃതദേഹങ്ങൾ വണ്ടികളിൽ ശേഖരിച്ച് സീനിലേക്ക് വലിച്ചെറിഞ്ഞു. എങ്കിലും നേതൃത്വത്തിൽ ഇല്ലാത്ത വ്യക്തിഗത പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാരെ രക്ഷിക്കാൻ ചില കത്തോലിക്കാ സഭാധികാരികൾ ഇടപെട്ട നിരവധി കേസുകൾ റിപ്പോർട്ട് ചെയ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്. കൂട്ടക്കൊല ആരംഭിക്കാൻ രാജാവിൽ നിന്ന് തങ്ങൾക്ക് ഉത്തരവുകൾ ലഭിച്ചതായി പല കേസുകളിലും നഗരത്തിലെ കത്തോലിക്കർ വിശ്വസിച്ചു, ചിലത് നഗരത്തിലെ സന്ദർശകർ അറിയിച്ചതാണ്. മറ്റ് സന്ദർഭങ്ങളിൽ ഒരു പ്രാദേശിക പ്രഭുവിൽ നിന്നോ അയാളുടെ ഏജന്റിൽ നിന്നോ വന്നവരാണ്. രാജാവിന്റെ ഇളയ സഹോദരൻ അഞ്‌ജോ ഡ്യൂക്കിൽ നിന്നുള്ള യഥാർത്ഥ കത്തുകൾ രാജാവിന്റെ പേരിൽ കൂട്ടക്കൊലകൾക്ക് പ്രേരിപ്പിച്ചു. ചില നഗരങ്ങളിൽ കൂട്ടക്കൊലകൾക്ക് നേതൃത്വം നൽകിയത് ജനക്കൂട്ടമാണ്, നഗര അധികൃതർ അവരെ അടിച്ചമർത്താൻ ശ്രമിച്ചു. മറ്റുചിലതിൽ ചെറിയ സൈനികരും ഉദ്യോഗസ്ഥരും പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റുകാരെ ചെറിയ ജനക്കൂട്ടത്തിന്റെ പങ്കാളിത്തത്തോടെ വളയാൻ തുടങ്ങി. എഡ്മണ്ട് ആഗെർ എന്ന ജെസ്യൂട് പാതിരിയുടെ തീവ്ര പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് വിരുദ്ധ പ്രഭാക്ഷണം കൂട്ടക്കൊലയെ പ്രോത്സാഹിപ്പിച്ചു. കലാപം ബാധിച്ച നഗരങ്ങളിൽ, കൂട്ടക്കൊലയ്ക്ക് ശേഷം നവീകരണ സമുദായങ്ങൾക്ക് സംഭവിച്ച നഷ്ടം യഥാർത്ഥത്തിൽ കൊല്ലപ്പെട്ടവരേക്കാൾ വളരെ വലുതാണ്. തുടർന്നുള്ള ആഴ്ചകളിൽ പ്രാണഭയത്താൽ കത്തോലിക്കാസഭയിലേക്ക് കൂട്ടത്തോടെ മതപരിവർത്തനം നടന്നു. സെന്റ് ബാർത്തലോമിവ് ഡേ കൂട്ടക്കൊലയുടെ തലേന്ന് ഹ്യൂഗനോട്ട് സമൂഹം ഫ്രഞ്ച് ജനസംഖ്യയുടെ 10% ത്തോളം പ്രതിനിധീകരിച്ചുവെന്ന് അവകാശപ്പെടുന്നു, പതിനാറാം നൂറ്റാണ്ടിന്റെ അവസാനത്തോടെ 7% ആയി കുറഞ്ഞു. ബർത്തലോമിയോ കൂട്ടക്കൊല ഫ്രഞ്ച് മത യുദ്ധങ്ങളിൽ ഒരു വഴിത്തിരിവായി. ഫ്രഞ്ച് പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് സഭ അതിന്റെ പ്രമുഖരായ പ്രഭുക്കന്മാരുടെയും പല നേതാക്കളുടെയും നഷ്ടവും അമേരിക്കയിലേക്കും മറ്റു രാജ്യങ്ങളിലേക്കുമുള്ള കുടിയേറ്റം മൂലം ക്രമേണ ശക്തി ക്ഷയിക്കുകയും അവശേഷിക്കുന്നവർ തീവ്രവാദികളായി മാറുകയും ചെയ്തു. യൂറോപ്പിലും ലോകമുടനീളവും കത്തോലിക്കാ മതം രക്തരൂക്ഷിതവും വഞ്ചനാപരവുമായ മതമാണെന്ന അവിശ്വസനീയമായ ഒരു ബോധ്യം പ്രൊട്ടസ്റ്റന്റ് മനസ്സുകളിൽ അച്ചടിക്കുവാൻ ഈ സംഭവം കാരണമായി

 244 കാഴ്ച


സമൂഹമാധ്യമത്തിൽ പങ്കിടുക

മറുപടി രേഖപ്പെടുത്തുക

താങ്കളുടെ ഇമെയില്‍ വിലാസം പ്രസിദ്ധപ്പെടുത്തുകയില്ല.

yerdu logo