കൊറോണ – രോഗവ്യാപനവും പ്രതിരോധവും

സമൂഹമാധ്യമത്തിൽ പങ്കിടുക

🎵 ഉള്ളടക്കം വായിച്ചു കേൾപ്പിക്കുക 🎵

ശ്രീലക്ഷ്മി

പോസിറ്റീവ് സെൻസ് സിംഗിൾ സ്റ്റാൻഡേർഡ് ആർ‌എൻ‌എ (+ssRNA) വൈറസുകളുടെ ഒരു കുടുംബമാണ് കൊറോണ വൈറസ് (CoV). അവ മനുഷ്യരിൽ മിതമായ ശ്വാസകോശ സംബന്ധമായ രോഗങ്ങൾക്ക് കാരണമാകുന്നു. അറിയപ്പെടുന്ന 7 ഇനം CoV യിൽ 3 എണ്ണം മാത്രമാണ് മനുഷ്യരിൽ കടുത്ത അണുബാധയ്ക്ക് കാരണമാകുന്നത്.

Severe acute respiratory disease coronavirus (SARS-CoV)
2003 ൽ തെക്കൻ ചൈനയിൽ മരപ്പട്ടിയിൽ (civet) നിന്ന് മനുഷ്യനിലേക്ക് പടർന്നു.
Middle East respiratory syndrome coronavirus (MERS-CoV)
സൗദി അറേബ്യയിൽ 2012 ൽ ഡ്രോമെഡറി ഒട്ടകങ്ങളിൽ നിന്ന് മനുഷ്യരിലേക്ക് പടർന്നു.
SARS-CoV 2
2019 ഡിസംബറിൽ ചൈനയിൽ വവ്വാലുകളിൽ നിന്നോ ഈനാംപേച്ചിയിൽ (Pangolins) നിന്നോ (ഇപ്പോഴും അന്വേഷണത്തിലാണ്) മനുഷ്യരിലേക്ക് പടർന്നതാകാമെന്ന് അനുമാനിക്കുന്നു.

നേരിട്ടുള്ള സമ്പർക്കം അല്ലെങ്കിൽ എയറോസോൾ ഡ്രോപ്പുകൾ വഴിയാണ് പ്രധാനമായും ഈ വൈറസ് പടരുന്നത്.
അണുബാധയേറ്റാൽ രോഗലക്ഷണമായി പനിയോ വരണ്ട ചുമയോ ഉണ്ടാകാം. 60 വയസ്സിന് മുകളിലുള്ള, രോഗപ്രതിരോധ ശേഷി ഇല്ലാത്ത അല്ലെങ്കിൽ നിലവിൽ മറ്റെന്തെങ്കിലും അസുഖങ്ങളുള്ള വ്യക്തികൾക്ക് കടുത്ത ലക്ഷണങ്ങളും സങ്കീർണതകളും ഉണ്ടാകാനുള്ള സാധ്യത കൂടുതലാണ്.
SARS-CoV 2 വൈരിയോണിന്റെ വ്യാസം 2 1,250 nm ആണ്, ഇതിന്റെ ജീനോം 26 മുതൽ 32 കിലോബേസ് വരെയാണ്, ഇതൊരു ആർ‌എൻ‌എ വൈറസിന് ഏറ്റവും വലുതാണ്. ഇതിന് 4 ഘടനാപരമായ പ്രോട്ടീനുകളുണ്ട്: സ്പൈക്ക് (എസ്), എൻ‌വലപ്പ് (ഇ), മെംബ്രൻ (എം), ന്യൂക്ലിയോകാപ്സിഡ് (എൻ).

എസ് പ്രോട്ടീൻ, ക്ലബ് ആകൃതിയിലുള്ള ഉപരിതല പ്രൊജക്ഷനാണ്.. ഇതാണ് ഇലക്ട്രോൺ മൈക്രോസ്‌കോപ്പിയിൽ വൈറസിന് കിരീടം പോലെയുള്ള രൂപം നൽകുന്നത് മനുഷ്യ സെല്ലിലേക്ക് വൈറൽ പ്രവേശിക്കാൻ ഈ രൂപം വൈറസിനെ സഹായിക്കുന്നു.

SARS-CoV 2 ഹോസ്റ്റ് സെല്ലിലേക്ക് അതിന്റെ എസ് പ്രോട്ടീനുകളെ റിസപ്റ്റർ പ്രോട്ടീൻ, ആൻജിയോടെൻസിൻ-കൺവേർട്ടിംഗ് എൻസൈം 2 (ACE2) എന്നിവയുമായി ബന്ധിപ്പിക്കുന്നു.
കുടൽ, വൃക്ക, രക്തക്കുഴലുകൾ എന്നിവയുടെ എപ്പിത്തീലിയൽ സെല്ലുകളും ശ്വാസകോശത്തിലെ ടൈപ്പ് II അൽവിയോളാർ സെല്ലുകളുമാണ് എസിഇ 2 പ്രകടിപ്പിക്കുന്നത്. വൈറസ് മനുഷ്യ കോശങ്ങളിൽ ACE2 ന്റെ തുള്ളികൾ ഇൻഞ്ചക്ട് ചെയ്യുന്നു.. ഇത് ശ്വാസകോശത്തിന് കേടുപാടുകൾ വരുത്തുന്നു.

.

CoV സൂനോട്ടിക് അല്ലെങ്കിൽ മൃഗങ്ങളിലൂടെ മനുഷ്യരിലേക്ക് പകരുന്നു. SARS-CoV 2 ന്റെ സ്വാഭാവിക ജലസംഭരണിയാണ് കുതിരപ്പട വവ്വാലുകളെന്ന് അനുമാനിക്കപ്പെടുന്നു, കാരണം അതിന്റെ ജീനോം 97% ബാറ്റ് കൊറോണ വൈറസിന് സമാനമാണ്. ഇന്റർമീഡിയറ്റ് ഹോസ്റ്റ് ഇപ്പോഴും അജ്ഞാതമാണ്.

രോഗബാധിതരായ വ്യക്തികളുടെ ചുമ, തുമ്മൽ, എന്നിവയിൽ നിന്ന് എയറോസോൾ തുള്ളികൾ ശ്വസിക്കുന്നതിലൂടെയാണ് വൈറസ് പകരുന്നത്. വായുവിൽ, വലിയ തുള്ളികൾ 1 മീറ്റർ (3 അടി) ഉള്ളിൽ നിലത്തേക്ക് വീഴുന്നു, ചെറിയ തുള്ളികൾക്ക് 2 മീറ്റർ (6 അടി) ഉയരത്തിൽ എയറോസോൾ മേഘമായി സഞ്ചരിക്കാനും ചില വ്യവസ്ഥകളിൽ 3 മണിക്കൂർ വരെ വായുവിൽ നിലനിൽക്കാനും കഴിയും.

COVID-19 നായി പ്രത്യേക ചികിത്സകളൊന്നും നിലവിൽ ലഭ്യമല്ല.

നേരിയ ലക്ഷണങ്ങളും അപകടസാധ്യതകളുമില്ലാത്ത രോഗികൾക്ക് ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശനം ആവശ്യമില്ല, വീട്ടിൽ വച്ചു പരിചരിക്കുന്നതാണ് നല്ലത്.

 429 കാഴ്ച


സമൂഹമാധ്യമത്തിൽ പങ്കിടുക

One thought on “കൊറോണ – രോഗവ്യാപനവും പ്രതിരോധവും

മറുപടി രേഖപ്പെടുത്തുക

താങ്കളുടെ ഇമെയില്‍ വിലാസം പ്രസിദ്ധപ്പെടുത്തുകയില്ല.

yerdu logo